TCCB. Thẻ bảo hiểm y tế ghi « Thời điểm đủ 05 năm liên tục » có ý nghĩa gì trong việc khám chữa bệnh ?

Có bao giờ bạn tự hỏi : Tại sao trong thẻ bảo hiểm y tế của mình ghi dòng chữ "Thời điểm đủ 05 năm liên tục " có nghĩa là gì và tác dụng của nó như thế nào khi chúng ta tham gia khám chữa bệnh không ?
Tôi chắc rằng rất ít ai để ý đến điều đó, nhất là đội ngũ cán bộ, công chức, viên chức, người lao động trẻ tuổi. Việc nghiên cứu văn bản và tìm hiểu về nó càng khó bởi quan niệm « khi nào cần thì hỏi cho nhanh, đọc rất mất thời gian! ». Bởi vậy, có những chế độ liên quan trực tiếp đến bản thân mà nhiều người không biết, dòng chữ "Thời điểm đủ 05 năm liên tục " trên thẻ bảo hiểm y tế là một ví dụ.

Căn cứ điểm 1, khoảng d, Điều 9, Quyết định số 1399/QĐ-BHXH ngày 22/12/2014 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành quy định về tổ chức thực hiện bảo hiểm y tế trong khám, chữa bệnh, quy định như sau:

« 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng BHYT (áp dụng tỷ lệ thanh toán một số thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế) đối với các trường hợp đã có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên tính đến thời điểm đi khám bệnh, chữa bệnh và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh BHYT trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở. Người bệnh có trách nhiệm lưu giữ chứng từ thu phần chi phí cùng chi trả làm căn cứ để cơ quan BHXH cấp Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm »

Như vậy, nếu thẻ bảo hiểm của bạn ghi "Thời điểm đủ 05 năm liên tục"  thì quyền lợi mà bạn được hưởng khi đi khám chữa bệnh tại các trung tâm y tế đúng tuyến sẽ là 100% chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi được hưởng BHYT (áp dụng tỷ lệ thanh toán một số thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế) nếu số tiền chi phí khám chữa bệnh trong 01 năm (từ 01/01 đến 31/12) của bạn lớn hơn 06 tháng lương cơ sở.

Chẳng hạn, năm 2018 bạn đã đi khám, chữa bệnh 02 lần, chi phí bạn phải tri trả cho bệnh viện là 7.650.000 đồng, lúc này bạn chưa được chi trả 100% tiền viện phí. Nhưng cũng năm 2018, bạn đi khám chữa bệnh thêm 02 lần nữa với tổng chi phí là 5.980.000 đồng thì trách nhiệm của Bảo hiểm xã hội sẽ phải hỗ trợ cho bạn như sau:

Tổng số tiền viện phí bạn đã nộp năm 2018: 13.630.000 đồng.

Bảo hiểm xã hội chi trả cho bạn sẽ là:

13.630.000 đồng - 7.800.000 đồng (1.300.000 *6)  = 5.830.000 đồng.

Bạn chỉ cần ra cơ quan Bảo hiểm xã hội hoàn thiện hồ sơ, lâu nhất trong vòng 10 ngày sẽ được nhận lại số tiền 5.830.000 đồng trên (đây là 100% số tiền vượt quá 06 tháng lương cơ sở).

Hồ sơ thanh toán bao gồm:

1. Giấy đề nghị thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh theo mẫu số 06/BHYT ban hành kèm theo Quyết định số 1399/QĐ-BHXH ngày 22/12/2014.

2. Hóa đơn thanh toán viện phí các lần trong năm của cá nhân.

Hiện nay, người mắc các bệnh mãn tính, bệnh hiểm nghèo ngày càng nhiều như: Ung thư, tim mạch, suy thận... các dịch vụ y tế tăng cao, chi phí khám, chữa bệnh càng lớn ... thì việc tham gia bảo hiểm y tế thường xuyên, liên tục và hiểu được nội dung ghi trên Thẻ bảo hiểm y tế là điều cần thiết để được hỗ trợ kinh phí như trên khi bạn hay người nhà của bạn không may mắc phải các bệnh cần điều trị lâu dài./.

Tác giả bài viết: Nguyễn Thị Thắm

Nguồn tin: Phòng TCCB:

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Liên kết web

 

 

 

 

Quảng cáo
Quản trị thành viên
Hãy đăng nhập thành viên để trải nghiệm đầy đủ các tiện ích trên site
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập50
  • Máy chủ tìm kiếm6
  • Khách viếng thăm44
  • Hôm nay2,279
  • Tháng hiện tại58,508
  • Tổng lượt truy cập21,075,716
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây